Trẻ được sinh ra trên xe đến bệnh viện thì ghi nơi sinh trong giấy khai sinh như thế nào?

Ngày hỏi:18/05/2020

Em thấy nhiều người sinh con khi đang được xe chở đến bệnh viện. Vậy những trường hợp này ghi nơi sinh trong giấy khai sinh cho bé như thế nào ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trẻ được sinh ra trên xe đến bệnh viện thì ghi nơi sinh trong giấy khai sinh như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 3 Điều 21 Thông tư 15/2015/TT-BTP quy định về cách ghi Giấy khai sinh như sau:

      “3. Mục “Nơi sinh” được ghi như sau:

      a) Trường hợp trẻ em sinh tại bệnh viện, nhà hộ sinh, trạm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (sau đây gọi chung là cơ sở y tế) thì ghi tên cơ sở y tế đó và tên địa danh hành chính nơi có cơ sở y tế đó.

      Ví dụ: - Bệnh viện đa khoa Đức Giang, phường Đức Giang, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.
      - Trạm y tế xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh.
      - Bệnh viện Phụ sản, Hà Nội.

      b) Trường hợp trẻ em sinh ngoài cơ sở y tế quy định tại điểm a của khoản này, bao gồm trường hợp sinh tại nhà, sinh trên phương tiện giao thông, trên đường hoặc tại địa điểm khác thì “Nơi sinh” được ghi theo địa danh hành chính thực tế, nơi trẻ em sinh ra (ghi địa danh hành chính đủ 3 cấp).
      Ví dụ: - Xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh.

      c) Trường hợp trẻ em sinh ra ở nước ngoài thì “Nơi sinh” được ghi theo tên thành phố và tên quốc gia, nơi trẻ em được sinh ra; trường hợp trẻ em sinh ra tại quốc gia liên bang thì ghi tên thành phố, tên tiểu bang và tên quốc gia đó.

      Ví dụ: - Paris, Cộng hòa Pháp.
      - London, Vương quốc Anh.
      - Los Angeles, tiểu bang California, Hoa Kỳ.”

      Như vậy, trường hợp trẻ được sinh ra trên xe đến bệnh viện thì “Nơi sinh” được ghi theo địa danh hành chính thực tế, nơi trẻ em sinh ra (ghi địa danh hành chính đủ 3 cấp).

      Ví dụ: - Xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn