Trẻ em có được tiêm vacxin miễn phí không?

Ngày hỏi:21/02/2020

Liên quan đến quy định về việc đầu tư cho sức khỏe của trẻ em. Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định thì trẻ em có được tiêm vacxin miễn phí hay phải trả tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trẻ em có được tiêm vacxin miễn phí không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 4 Điều 29 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007 có quy định về những đối tượng được miễn phí sử dụng vắc xin, sản phẩm y tế bắt buộc bao gồm:

      - Người có nguy cơ mắc bệnh truyền nhiễm tại vùng có dịch;

      - Người được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cử đến vùng có dịch;

      - Trẻ em, phụ nữ có thai phải sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế bắt buộc đối với các bệnh truyền nhiễm thuộc Chương trình tiêm chủng mở rộng.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trẻ em sẽ được tiêm vacxin, sản phẩm y tế bắt buộc miễn phí đối với các bệnh truyền nhiễm thuộc chương trình tiêm chủng mở rộng. Còn đối với các trường hợp khác không thuộc phạm vi nêu trên thì vẫn phải thanh toán tiền.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn