Trong phòng chống dịch Covid-19, thủ tục cấp phép xuất khẩu đối với khẩu trang y tế như thế nào?

Ngày hỏi:18/03/2020

Tôi là Banh. Xin hỏi trong phòng chống dịch Covid-19 quy định thủ tục cấp phép xuất khẩu đối với khẩu trang y tế như thế nào? Văn bản nào quy định. Nhờ Ban biên tập hỗ trợ. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điều 4 Quyết định 868/QĐ-BYT năm 2020 quy định thủ tục cấp phép xuất khẩu như sau:

      - Đơn vị gửi 01 bộ hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều này trực tiếp đến Bộ Y tế (Vụ Trang thiết bị và Công trình y tế).

      - Trong thời hạn 01 ngày (trong vòng 24 giờ) kể từ khi nhận được hồ sơ đầy đủ, hợp lệ của đơn vị, Bộ Y tế (Vụ Trang thiết bị và Công trình y tế) xem xét cấp giấy phép xuất khẩu. Trường hợp không cấp giấy phép, Bộ Y tế có văn bản trả lời đơn vị và nêu rõ lý do. Giấy phép xuất khẩu được gửi cho đơn vị đề nghị xuất khẩu để nộp cho Cơ quan Hải quan khi làm thủ tục xuất khẩu.

      => Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hàng xuất khẩu
    Xuất khẩu
    Covid-19
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn