Trung cấp ngành y có phải học lên cao đẳng để được cấp Chứng chỉ hành nghề dược không?

Ngày hỏi:09/12/2020

Cho em hỏi hiện nay em gần tốt nghiệp trung cấp ngành y, theo như em được biết phải có bằng cao đẳng về ngành y mới được cấp Chứng chỉ hành nghề dược. Như vậy, có đúng không và em có phải học lên cao đẳng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1h Điều 13 Luật Dược 2016 quy định như sau:

      1. Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn (sau đây gọi chung là văn bằng chuyên môn) được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược bao gồm:

      a, .........................................................;

      đ) Bằng tốt nghiệp đại học ngành hóa học;

      e) Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

      g) Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược;

      h) Bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành y.

      Như vậy, sau khi bạn tốt nghiệp trung cấp ngành y sẽ không cần phải học lên cao đẳng để có thể được cấp Chứng chỉ hành nghề dược khi xét về văn bằng chuyên môn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT