Trường hợp nào bị thu hồi số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn?

Ngày hỏi:11/10/2016

Các trường hợp nào bị thu hồi số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em là Thanh Tâm. Vừa rồi, cơ sở của tôi mới bị thu hồi số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn. Tôi rất thắc mắc việc thu hồi số đăng ký lưu hành chế phẩm được quy định trong trường hợp nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Địa chỉ email của em là tam***@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp bị thu hồi số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn đã được quy định cụ thể tại Điều 38 Nghị định 91/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Theo đó, số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn sẽ bị thu hồi trong những trường hợp sau đây:

      1. Cơ sở đăng ký lưu hành giả mạo hồ sơ đăng ký lưu hành.

      2. Chế phẩm được sản xuất tại cơ sở không đủ điều kiện sản xuất.

      3. Chế phẩm được sản xuất có chỉ tiêu kỹ thuật không đúng với hồ sơ đăng ký lưu hành.

      4. Chế phẩm có 03 lô trở lên bị đình chỉ lưu hành trong thời hạn số đăng ký lưu hành còn hiệu lực.

      5. Chế phẩm nhập khẩu bị rút số đăng ký lưu hành ở nước xuất khẩu.

      6. Chế phẩm có yếu tố nguy cơ gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe con người hoặc môi trường bị thu hồi toàn bộ chế phẩm theo quy định tại Khoản 6 Điều 37 Nghị định này.

      7. Chủ sở hữu chế phẩm hoặc chủ sở hữu số đăng ký lưu hành đề nghị rút số đăng ký lưu hành chế phẩm tại Việt Nam.

      8. Chế phẩm được cơ quan có thẩm quyền kết luận vi phạm quyền sở hữu trí tuệ bằng văn bản.

      9. Chủ sở hữu số đăng ký lưu hành cho thuê, mượn giấy chứng nhận đăng ký lưu hành hoặc tự ý sửa đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký lưu hành.

      10. Chủ sở hữu số đăng ký lưu hành chấm dứt hoạt động hoặc không còn đủ điều kiện để đăng ký lưu hành chế phẩm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp bị thu hồi số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 91/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế phẩm diệt côn trùng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn