Trường hợp nào có chị gái là hạ sĩ quan vẫn không được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:13/11/2020

Em muốn hỏi, em có chị là hạ sĩ quan phục vụ trong quân đội nhân dân, vừa mới được xuất ngũ. Nay em có giấy gọi khám sức khỏe đi nghĩa vụ, trường hợp của em có được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ hay không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp nào có chị gái là hạ sĩ quan vẫn không được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1d Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định như sau:

      - Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      + Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.

      +..........

      + Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

      Như vậy, đối chiếu trường hợp của bạn mặc dù có chị gái là hạ sĩ quan nhưng vì đã xuất ngũ, thôi phục vụ tại ngũ nên không đáp ứng điều kiện tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn