Trường hợp nào được thực hiện xét nghiệm HIV bắt buộc để chẩn đoán và điều trị cho người bệnh?

Ngày hỏi:24/08/2018

Trong thời gian gần đây, tôi có tìm hiểu và biết được rằng người đi hiến tinh trùng bắt buộc phải làm thủ tục xét nghiệm HIV để có thể bảo đảm cho sức khỏe của những người nhận. Vậy cho tôi hỏi, ngoài việc hiến tinh trùng ra thì còn trường hợp nào được thực hiện xét nghiệm HIV bắt buộc để chẩn đoán và điều trị cho người bệnh không? Mong mọi người giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điều 1 Thông tư 33/2011/TT-BYT quy định việc xét nghiệm HIV bắt buộc trong trường hợp cần thiết để chẩn đoán và điều trị cho người bệnh do Bộ Y tế ban hành thì những trường hợp được thực hiện xét nghiệm HIV bắt buộc để chẩn đoán và điều trị cho người bệnh bao gồm:

      - Người hiến mô, bộ phận cơ thể người.

      - Người nhận mô, bộ phận cơ thể người.

      - Người cho tinh trùng, noãn.

      - Người nhận tinh trùng, noãn, phôi.

      Trên đây là nội dung trả lời về những trường hợp được thực hiện xét nghiệm HIV bắt buộc để chẩn đoán và điều trị cho người bệnh. Bạn có thể tim hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 33/2011/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn