Trường hợp nào thì giấy chứng nhận an toàn thực phẩm bị thu hồi?

Ngày hỏi:30/11/2018

Các anh chị vui lòng hỗ trợ giúp tôi một vấn đề: Tôi được cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm nay đã được 1 năm, vừa qua tôi có cho bạn tôi mượn nó, do thân nên tôi không hỏi làm gì, không biết nó làm gì mà giờ người ta thu hồi giấy chứng nhận của tôi rồi, đấy là của tôi vậy họ có quyền thu hồi không? Hay cụ thể trường hợp nào thì giấy chứng nhận an toàn thực phẩm bị thu hồi? Vui lòng hỗ trợ giúp tôi theo quy định mới nhất có hiệu lực vào đầu năm 2019 mà tôi có nghe sơ qua.

(*******@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điều 9 Thông tư 43/2018/TT-BCT quy định về quản lý an toàn thực phẩm thuộc trách nhiệm của Bộ Công thương, có hiệu lực từ 01/01/2019, có quy định về trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận an toàn thực phẩmnhư sau:

    1. Các cơ sở sản xuất, kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận trong các trường hợp sau đây:

    a) Giả mạo hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

    b) Cho thuê, mượn Giấy chứng nhận;

    c) Tự ý sửa đổi nội dung Giấy chứng nhận;

    d) Đã chấm dứt hoạt động sản xuất, kinh doanh.

    2. Thẩm quyền thu hồi Giấy chứng nhận

    a) Cơ quan cấp Giấy chứng nhận có quyền thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp;

    b) Cơ quan có thẩm quyền cấp trên có quyền thu hồi Giấy chứng nhận do cơ quan có thẩm quyền cấp dưới đã cấp.

    => Bạn đã sai khi cho người bạn thân của bạn mượn giấy chứng nhận an toàn thực phẩm mà không hỏi lý do, có lẽ bạn của bạn đã dùng nó để nhằm qua mặt cơ quan chức năng và bị phát hiện, với trường hợp cho mượn giấy chứng nhận thì bị cơ quan chức năng thu hồi là đúng bạn nhé.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn