Trường hợp phát hiện hư hao thuốc Methadone sau mỗi ngày cấp phát cho người bệnh xử lý thế nào?

Ngày hỏi:29/05/2017

Cách thức xử lý trường hợp phát hiện hư hao thuốc Methadone sau mỗi ngày cấp phát cho người bệnh được quy định ra sao? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là Bích Tuyền, sinh viên năm thứ 3 trường Đại học Dược Hà Nội. Hiện tại, em đang tìm hiểu về việc sử dụng thuốc Methadone trong các cơ sở cai nghiện để phục vụ cho bài báo cáo kiến tập giữa học kỳ. Tuy nhiên, một vài vấn đề em chưa nắm rõ. Anh chị cho em hỏi, theo quy định pháp luật hiện hành, trường hợp phát hiện hư hao thuốc Methadone sau mỗi ngày cấp phát cho người bệnh sẽ xử lý như thế nào? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Cảm ơn anh chị rất nhiều! 

Võ Bích Tuyền (tuyenvo***@yahoo.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử lý trong trường hợp phát hiện hư hao thuốc Methadone sau mỗi ngày cấp phát cho người bệnh được quy định tại Khoản 4 Điều 16 Thông tư 14/2015/TT-BYT về Quản lý thuốc Methadone. Cụ thể như sau:

      a) Nhân viên cấp phát thuốc báo cáo cho người đứng đầu cơ sở điều trị Methadone hoặc cơ sở cấp phát thuốc Methadone;

      b) Lập biên bản xác nhận hư hao thuốc Methadone theo mẫu quy định tại Phụ lục 9 ban hành kèm theo Thông tư này. Biên bản có chữ ký xác nhận của 02 nhân viên cấp phát thuốc, người đứng đầu cơ sở điều trị Methadone hoặc cơ sở cấp phát thuốc Methadone và đóng dấu. Biên bản được lập thành 01 bản và được lưu tại cơ sở điều trị Methadone hoặc cơ sở cấp phát thuốc Methadone. Cơ sở điều trị Methadone, cơ sở cấp phát thuốc Methadone tổng hợp số lượng thuốc Methadone hư hao trong tháng đưa số liệu vào báo cáo tình hình tồn kho và sử dụng thuốc Methadone hàng tháng gửi Trung tâm Phòng, chống HIV/AIDS tỉnh hoặc Cơ quan đầu mối đểtổng hợp.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về cách thức xử lý trường hợp phát hiện hư hao thuốc Methadone sau mỗi ngày cấp phát cho người bệnh. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 06/2014/TT-TTCP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn