Trưởng khoa Dược có được tự mình cấp phát thuốc không?

Ngày hỏi:03/04/2021

Với phạm vi quyền hạn của mình, Trưởng khoa Dược của bệnh viện có được tự mình cấp phát thuốc theo ý muốn không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trưởng khoa Dược có được tự mình cấp phát thuốc không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm đ Khoản 2 Điều 7 Thông tư 22/2011/TT-BYT thì Trưởng khoa Dược có chức trách, nhiệm vụ như sau:

      Căn cứ vào kế hoạch chung của bệnh viện, lập kế hoạch và tổ chức thực hiện việc cung ứng, bảo quản và sử dụng thuốc, hóa chất (pha chế, sát khuẩn).

      Theo quy định này, Trưởng khoa Dược được tổ chức thực hiện việc cung ứng, bảo quản và sử dụng thuốc. Việc cung ứng, cấp phát thuốc phải dựa trên kế hoạch của bệnh viện, chứ không thể tự mình thực hiện 1 cách tự phát, theo ý muốn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn