Vi phạm điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với thức ăn đường phố bị xử phạt ra sao?

Ngày hỏi:14/09/2018

Xin chào các anh chị tư vấn pháp luật. Theo tôi được biết là hiện này Chính phủ mới ban hành nghị định mới về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an toàn thực phẩm. Tôi muốn biết đối với kinh doanh thức ăn đường phố vi phạm về điều kiện đảm bảo an toàn thực phẩm sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền? So với quy định cũ thì mức xử phạt hiện nay như thế nào? Cảm ơn anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 16 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm có hiệu lực ngày 20/10/2018 quy định như sau:

      "Điều 16. Vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong kinh doanh thức ăn đường phố

      1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Không có bàn, tủ, giá, kệ, thiết bị, dụng cụ đáp ứng theo quy định của pháp luật để bày bán thức ăn;

      b) Thức ăn không được che đậy ngăn chặn bụi bẩn; có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập;

      c) Không sử dụng găng tay khi tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm chín, thức ăn ngay.

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng dụng cụ chế biến, ăn uống, vật liệu bao gói, chứa đựng tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm không bảo đảm an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật;

      b) Người đang mắc các bệnh mà theo quy định của pháp luật không được trực tiếp tham gia kinh doanh thức ăn đường phố;

      c) Sử dụng phụ gia thực phẩm được sang chia, san chiết không phù hợp quy định của pháp luật để chế biến thức ăn;

      d) Sử dụng nước không bảo đảm vệ sinh để chế biến thức ăn; để vệ sinh trang thiết bị, dụng cụ phục vụ chế biến, ăn uống;

      đ) Vi phạm các quy định khác về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật trong kinh doanh thức ăn đường phố, trừ các hành vi quy định tại khoản 1, các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều này.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc tiêu hủy thực phẩm đối với vi phạm quy định tại điểm c khoản 2 Điều này."

      Như vậy so với quy định cũ được quy định tại Nghị định 178/2013/NĐ-CP thì nâng mức xử phạt tại khoản khoản 1 Điều này từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng lên 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng; tại khoản 2 Điều này từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng lên 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      Trên đây là một số thông tin liên quan đến yêu cầu hỗ trợ của anh/chị.
      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn