Việc gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi được thực hiện trong những trường hợp nào?

Ngày hỏi:09/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Việc gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi được thực hiện trong những trường hợp nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật thì tinh trùng, noãn, phôi được hiểu như sau:

      - Noãn là giao tử của nữ;

      - Tinh trùng là giao tử của nam;

      - Phôi là sản phẩm của quá trình kết hợp giữa noãn và tinh trùng;

      Theo quy định tại 1 Điều 21 Nghị định 10/2015/NĐ-CP Quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo thì việc gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi được thực hiện trong những trường hợp sau đây:

      - Người chồng hoặc người vợ trong những cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh;

      - Người có nguyện vọng muốn lưu giữ cá nhân;

      - Người tình nguyện hiến tinh trùng, hiến noãn, hiến phôi;

      - Cặp vợ chồng vô sinh hoặc phụ nữ độc thân lưu giữ phôi còn dư sau khi thụ tinh trong ống nghiệm thành công.

      Trên đây là nội dung giải đáp về những trường hợp được gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Gửi tinh trùng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn