Việc kê đơn thuốc phải phù hợp các tài liệu nào?

Ngày hỏi:27/08/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Hồng Ánh, tìm hiểu quy định của pháp luật về việc kê đơn thuốc, có thắc mắc tôi mong muốn nhận được phản hồi từ Ban biên tập, cụ thể: Việc kê đơn thuốc phải phù hợp các tài liệu nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc kê đơn thuốc phải phù hợp các tài liệu quy định tại Khoản 4 Điều 4 Thông tư 52/2017/TT-BYT về quy định đơn thuốc và việc kê đơn thuốc hóa dược, sinh phẩm trong điều trị ngoại trú do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, cụ thể như sau:

      - Hướng dẫn chẩn đoán và điều trị hoặc Hướng dẫn điều trị và chăm sóc HIV/AIDS do Bộ Y tế ban hành hoặc công nhận; Hướng dẫn chẩn đoán và điều trị của cơ sở khám, chữa bệnh xây dựng theo quy định tại Điều 6 Thông tư số 21/2013/TT-BYT ngày 08 tháng 8 năm 2013 của Bộ trưởng Bộ Y tế quy định về tổ chức và hoạt động của Hội đồng Thuốc và Điều trị trong bệnh viện trong trường hợp chưa có hướng dẫn chẩn đoán và điều trị của Bộ Y tế.

      - Tờ hướng dẫn sử dụng thuốc đi kèm với thuốc đã được phép lưu hành.

      - Dược thư quốc gia của Việt Nam;

      Ban biên tập xin thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn