Việc lập hồ sơ bệnh án được quy định thế nào?

Ngày hỏi:06/10/2016

Việc lập hồ sơ bệnh án được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoài Lâm, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn như sau: Tôi mới được tuyển vào học việc ở một phòng khám tư sau khi học xong lớp trung cấp về điều dưỡng. Trong quá trình làm việc, bác sĩ có giao cho tôi lập hồ sơ bệnh án nhưng tôi không biết việc này phải làm thế nào cho đúng quy định? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật qua email lam***@gmail.com. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc lập hồ sơ bệnh án được quy định tại Khoản 2 Điều 59 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009. Cụ thể như sau:

      a) Người bệnh điều trị nội trú và ngoại trú trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đều phải được lập hồ sơ bệnh án;

      b) Hồ sơ bệnh án được lập bằng giấy hoặc bản điện tử và phải được ghi rõ, đầy đủ các mục có trong hồ sơ bệnh án;

      c) Hồ sơ bệnh án bao gồm các tài liệu, thông tin liên quan đến người bệnh và quá trình khám bệnh, chữa bệnh;

      Trên đây là quy định về lập hồ sơ bệnh án. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn