Việc lấy mẫu máu tĩnh mạch của người bệnh có chỉ định truyền máu được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:17/12/2018

Đang công tác trong lĩnh vực y tế, tôi có thắc mắc sau mong sớm nhận phản hồi từ Ban biên tập. Cụ thể thắc mắc của tôi như sau: Việc lấy mẫu máu tĩnh mạch của người bệnh có chỉ định truyền máu được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc lấy mẫu máu tĩnh mạch của người bệnh có chỉ định truyền máu được quy định tại Khoản 5 Điều 42 Thông tư 26/2013/TT- BYT, cụ thể như sau:

      Khi lấy mẫu máu phải kiểm tra chỉ định truyền máu, tên, tuổi, mã số người bệnh, khoa, số giường điều trị đối chiếu với hồ sơ bệnh án;

      Mẫu máu của người bệnh phải lấy vào 2 ống nghiệm với thể tích từ 1 ml đến 2 ml máu có chống đông và 4 ml đến 5 ml máu không chống đông;

      Ghi thông tin trên nhãn ống nghiệm:

      - Họ và tên hoặc mã số của người bệnh;

      - Năm sinh của người bệnh;

      - Số giường, khoa phòng điều trị.

      Chuyển phiếu dự trù và các mẫu máu cho đơn vị phát máu;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn