Việc thu hồi nguyên liệu làm thuốc có thể được thực hiện theo hình thức nào?

Ngày hỏi:20/11/2018

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau đây: Việc thu hồi nguyên liệu làm thuốc có thể được thực hiện theo hình thức nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc thu hồi nguyên liệu làm thuốc có thể được thực hiện theo hình thức nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Khoản 1 Điều 101 Nghị định 54/2017/NĐ-CP hướng dẫn Luật dược do Chính phủ ban hành thì việc thu hồi nguyên liệu làm thuốc có thể được thực hiện theo các hình thức sau đây:

      - Thu hồi bắt buộc là thu hồi theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

      - Thu hồi tự nguyện là thu hồi do cơ sở đăng ký, cơ sở sản xuất, cơ sở nhập khẩu nguyên liệu làm thuốc tự nguyện thực hiện.

      Trên đây là nội dung trả lời về các hình thức thu hồi nguyên liệu làm thuốc. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 54/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn