Việc tư vấn sau sàng lọc trước sinh cho phụ nữ mang thai được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Việc tư vấn sau sàng lọc trước sinh cho phụ nữ mang thai được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sàng lọc trước sinh là việc sử dụng các kỹ thuật trong thời gian mang thai để phát hiện nguy cơ dị tật bào thai.

      Theo đó, việc tư vấn sau sàng lọc trước sinh cho phụ nữ mang thai được quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 34/2017/TT-BYT về Hướng dẫn tư vấn, sàng lọc, chẩn đoán, điều trị trước sinh và sơ sinh do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành với nội dung như sau:

      Nhân viên y tế tư vấn cho phụ nữ mang thai sau sàng lọc trước sinh các nội dung sau đây:

      - Thông báo và giải thích kết quả của các kỹ thuật sàng lọc;

      - Hướng dẫn phụ nữ mang thai lựa chọn phương pháp theo dõi, chăm sóc thai nhi hoặc tiếp tục thực hiện các kỹ thuật đặc hiệu để chẩn đoán;

      - Hướng dẫn, chuyển phụ nữ mang thai đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp để theo dõi, thực hiện các kỹ thuật chẩn đoán nếu cần thiết.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc tư vấn sau sàng lọc trước sinh cho phụ nữ mang thai.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn