Vợ, chồng gửi phôi để sinh con tại bệnh viện mà ly hôn thì có được hủy phôi không?

Ngày hỏi:09/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Vợ, chồng gửi phôi để sinh con tại cơ sở khám chữa bệnh mà ly hôn thì có được hủy phôi không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật nước ta có quy định: Phôi là sản phẩm của quá trình kết hợp giữa noãn và tinh trùng;

      Theo đó, về vấn đề mà bạn đang thắc mắc thì tại Điểm b Khoản 3 Điều 21 Nghị định 10/2015/NĐ-CP Quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo có quy định như sau:

      Trường hợp vợ chồng gửi phôi ly hôn đề nghị hủy phôi thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cả hai vợ chồng; nếu muốn tiếp tục lưu giữ thì phải có đơn đề nghị lưu giữ và vẫn duy trì đóng phí lưu giữ, bảo quản.

      => Như vậy, theo quy định này thì vợ chồng ly hôn có quyền hủy phôi của họ nếu có sự đồng ý bằng văn bản của cả hai vợ chồng bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thụ tinh trong ống nghiệm
    Thụ tinh nhân tạo
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn