Xác định mức độ khuyết tật cho trẻ dưới 6 tuổi theo phương pháp nào?

Ngày hỏi:26/12/2019

Chào tổ tư vấn, anh chị cho hỏi: Theo quy định hiện nay để xác định mức độ khuyết tật cho trẻ em dưới 6 tuổi thì sử dụng phương pháp nào? Mong phản hồi!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xác định mức độ khuyết tật cho trẻ dưới 6 tuổi theo phương pháp nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 3 Thông tư 01/2019/TT-BLĐTBXH quy định về Phương pháp xác định dạng khuyết tật và mức độ khuyết tật như sau:

      1. Phương pháp xác định mức độ khuyết tật thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 của Luật Người khuyết tật. Hội đồng quan sát trực tiếp người khuyết tật, thông qua thực hiện hoạt động đơn giản phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày, sử dụng bộ câu hỏi theo các tiêu chí về y tế, xã hội quy định tại Phiếu xác định mức độ khuyết tật ban hành kèm theo Thông tư này và các phương pháp đơn giản khác để xác định dạng khuyết tật, mức độ khuyết tật đối với từng người khuyết tật.

      2. Xác định dạng khuyết tật và mức độ khuyết tật đối với trẻ em dưới 6 tuổi

      Hội đồng căn cứ hồ sơ đề nghị xác định mức độ khuyết tật, sử dụng phương pháp xác định mức độ khuyết tật quy định tại Khoản 1 Điều này; phỏng vấn người đại diện hợp pháp của trẻ em và sử dụng “Phiếu xác định mức độ khuyết tật đối với trẻ em dưới 6 tuổi” theo Mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này để xác định dạng khuyết tật và mức độ khuyết tật.

      Theo đó, phương pháp xác định mức độ khuyết tật đối với trẻ em dưới 6 tuổi thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Luật Người khuyết tật 2010, cụ thể:

      => bằng phương pháp quan sát trực tiếp người khuyết tật, thông qua thực hiện hoạt động đơn giản phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày, sử dụng bộ câu hỏi theo các tiêu chí về y tế, xã hội và các phương pháp đơn giản khác để kết luận mức độ khuyết tật đối với từng người khuyết tật.

      Như vậy, việc xác định mức độ khuyết tật cho trẻ dưới 6 tuổi theo phương pháp quan sát trực tiếp người khuyết tật.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn