Xây dựng nội dung điều lệ giải thể thao quần chúng

Ngày hỏi:26/06/2019

Xây dựng nội dung điều lệ giải thể thao quần chúng được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Tuyền - tuyen*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xây dựng nội dung điều lệ giải thể thao quần chúng được quy định tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 09/2012/TT-BVHTTDL quy định về tổ chức giải thi đấu thể thao quần chúng do Bộ trưởng Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch ban hành, theo đó:

      Xây dựng nội dung điều lệ giải

      a) Căn cứ xây dựng điều lệ giải:

      - Ý nghĩa, mục đích của việc tổ chức giải;

      - Luật thi đấu từng môn thể thao do Tổng cục Thể dục thể thao ban hành;

      - Trình độ chuyên môn, điều kiện cơ sở vật chất, kinh phí tổ chức giải.

      b) Nội dung chính của điều lệ giải:

      - Tên giải;

      - Mục đích, yêu cầu;

      - Thời gian, địa điểm tổ chức giải;

      - Đối tượng và điều kiện tham dự giải;

      - Nội dung, thể thức và cách tính thành tích thi đấu;

      - Áp dụng luật thi đấu;

      - Khen thưởng, kỷ luật, giải quyết khiếu nại;

      - Quy định về hồ sơ và thủ tục đăng ký thi đấu;

      - Kinh phí;

      - Các quy định khác (nếu có);

      - Điều khoản thi hành.

      Trên đây là tư vấn về xây dựng nội dung điều lệ giải thể thao quần chúng. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 09/2012/TT-BVHTTDL. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thể thao quần chúng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn