Xét nghiệm tại chỗ là gì?

Ngày hỏi:05/03/2019

Tôi có thắc mắc này muốn hỏi,  mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Tôi nghe nói đã có quy định mới liên quan đến việc xét nghiệm trong khám bệnh, chữa bệnh. Theo quy định mới này thì xét nghiệm tại chỗ là gì? Xin cảm ơn

Hồng Thảo (093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xét nghiệm tại chỗ là gì?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 49/2018/TT-BYT (có hiệu lực từ ngày 15/3/2019) hướng dẫn hoạt động xét nghiệm trong khám bệnh, chữa bệnh do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành thì:

      Xét nghiệm tại chỗ (Point of Care) là xét nghiệm do nhân viên y tế thực hiện bên ngoài phạm vi khoa xét nghiệm, áp dụng tại đơn vị cấp cứu, sàng lọc, trong theo dõi người bệnh và chăm sóc sức khỏe ban đầu.

      Trên đây là nội dung quy định về xét nghiệm tại chỗ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 49/2018/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn