Xử lý khi xảy ra các tai biến liên quan đến truyền máu

Ngày hỏi:17/12/2018

Tôi là Nguyễn Văn Hùng, các tai biến trong quá trình khám chữa bệnh vẫn có thể xảy ra trong một số trường hợp nhất định. Tìm hiểu về việc xử lý. Tôi  có thắc mắc sau mong nhận phản hồi cụ thể: Xử lý khi xảy ra các tai biến liên quan đến truyền máu được thực hiện ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử lý khi xảy ra các tai biến liên quan đến truyền máu được thực hiện theo quy định tại Khoản 6 Điều 50 Thông tư 26/2013/TT- BYT, cụ thể như sau:

      - Tùy theo mức độ nghiêm trọng của tai biến mà phải giảm tốc độ hoặc ngừng truyền máu. Trường hợp ngừng truyền máu, phải duy trì đường truyền tĩnh mạch bằng cách sử dụng dung dịch muối đẳng trương;

      - Xử trí cấp cứu người bệnh;

      - Không được tiếp tục truyền đơn vị máu, chế phẩm máu có liên quan đến tai biến sau khi đã ngừng truyền quá 4 giờ.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn