Xử phạt hành chính đối với hành vi sản xuất cà phê pin con ó

Ngày hỏi:18/04/2018

Xử phạt hành chính đối với hành vi sản xuất cà phê pin con ó như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Hải hiện đang sống và làm việc tại Bình Phước. Gần đây thông tin về việc sản xuất cà phê nhuộm đen bằng pin hiệu con ó. Tôi muốn biết về việc việc xử phạt hành chính trong vực an toàn thực phẩm. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi xử phạt hành chính đối với hành vi sản xuất cà phê pin con ó như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành chính đối với hành vi sản xuất cà phê pin con ó
      (ảnh minh họa)
    • Xử phạt hành vi sử dụng hóa chất cấm sử dụng trong chế biến thực phẩm được quy định tại Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6 Điều 7 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, theo đó:

      - Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa chất bị cấm sử dụng trong sản xuất, chế biến thực phẩm để sản xuất, chế biến thực phẩm.

      - Phạt tiền bằng 3,5 lần tổng giá trị thực phẩm vi phạm nếu mức tiền phạt cao nhất của khung tiền phạt quy định thấp hơn 3,5 lần tổng giá trị thực phẩm vi phạm tại thời điểm vi phạm.

      - Đình chỉ hoạt động sản xuất, chế biến thực phẩm từ 06 tháng đến 12 tháng.

      - Buộc tiêu hủy tang vật vi phạm.

      Như vậy, hành vi sản xuất cà phê nhuộm đen bằng pin là hành vi sản xuất, chế biến thực phẩm sử dụng hóa chất cấm sử dụng nên sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

      - Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng

      - Phạt tiền bằng 3,5 lần tổng giá trị thực phẩm vi phạm nếu mức tiền phạt cao nhất của khung tiền phạt quy định thấp hơn 3,5 lần tổng giá trị thực phẩm vi phạm tại thời điểm vi phạm.

      - Đình chỉ hoạt động sản xuất, chế biến thực phẩm từ 06 tháng đến 12 tháng.

      - Buộc tiêu hủy tang vật vi phạm.

      Trên đây là tư vấn về xử phạt hành vi sử dụng hóa chất cấm sử dụng trong chế biến thực phẩm. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Nghị định 178/2013/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt hành chính
    An toàn thực phẩm
    Cà phê pin
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn