Xử phạt hành vi kinh doanh thức ăn đường phố mà không có bàn, tủ, giá, kệ để bày bán thức ăn

Ngày hỏi:02/11/2018

Tôi có tìm hiểu về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an toàn thực phẩm, theo đó cho tôi hỏi với những thức ăn đường phố mà không có bàn, tủ, giá, kệ để bày bán thức ăn thì bị xử lý như thế nào?

Huế Thanh (****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 16 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, có quy định với hành vi không có bàn, tủ, giá, kệ, thiết bị, dụng cụ đáp ứng theo quy định của pháp luật để bày bán thức ăn thì bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      => Như vậy với hành vi kinh doanh thức ăn đường phố mà không có bàn, tủ, giá, kệ để bày bán thức ăn có thể bị phạt tiền đến 1 triệu đồng.

      Cùng với mức xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng còn áp dụng đối với các hành vi:

      + Thức ăn không được che đậy ngăn chặn bụi bẩn; có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập;

      + Không sử dụng găng tay khi tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm chín, thức ăn ngay.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thức ăn đường phố
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn