Xử phạt hành vi mua cổ vật thuộc di tích lịch sử - văn hóa

Ngày hỏi:21/12/2017

Mua cổ vật thuộc di tích lịch sử - văn hóa sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Thiện Duy, tôi sinh sống và làm việc tại Hải Phòng. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Mua cổ vật thuộc di tích lịch sử - văn hóa sẽ bị xử phạt như thế nào? Mức xử phạt là bao nhiêu? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (duy***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành vi mua cổ vật thuộc di tích lịch sử - văn hóa được quy định tại Điểm b Khoản 7 và Điểm c Khoản 9 Điều 23 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo như sau:

      7. Tịch thu tang vật vi phạm đối với một trong các hành vi sau đây:

      b) Mua, bán, trao đổi, vận chuyển trái phép trên lãnh thổ Việt Nam di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia thuộc di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh và di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia có nguồn gốc bất hợp pháp.

      ...

      9. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      c) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 2 và khoản 7 Điều này.

      Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (mua cổ vật thuộc di tích lịch sử - văn hóa) có thể sẽ bị tịch thu cổ vật vi phạm. Đồng thời, số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm sẽ bị buộc nộp lại.

      Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi mua cổ vật thuộc di tích lịch sử - văn hóa. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn