Xử phạt hành vi quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên

Ngày hỏi:23/12/2017

Quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Nguyễn Thành, tôi sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên sẽ bị xử phạt như thế nào? Mức xử phạt là bao nhiêu? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (nguyen.thanh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành vi quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên được quy định tại Điểm b Khoản 1 và Khoản 3 Điều 50 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo như sau:

      1. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      b) Quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên;

      ...

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

      Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên) có thể sẽ bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Đồng thời, những quảng cáo về rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên sẽ bị buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa.

      Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn