Y sỹ thực hành tại trạm y tế để cấp chứng chỉ hành nghề được không?

Ngày hỏi:29/10/2019
Tư vấn cho mình với mình muốn biết về điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề đối với y sỹ. Nếu bây giờ mình muốn được cấp chứng chỉ hành nghề là mình phải có 12 tháng thực tập tại bệnh viện. Nhưng hiện tại công việc của mình là nhân viên y tế học đường vậy thì có cách nào để mình được cấp chứng chỉ hành nghề không ạ? Bắt buộc là thực hành ở bệnh viện hay nếu mình thực hành ở trạm y tế xã có được tính khộng ạ?
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 24 Luật Khám, chữa bệnh 2009 quy định về thời gian thực hành:

      a) 18 tháng thực hành tại bệnh viện, việc nghiên cứu có giường bệnh (sau đây gọi chung là bệnh viện) đối với bác sĩ;

      b) 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sỹ;

      c) 09 tháng thực hành tại bệnh viện có khoa phụ sản hoặc tại nhà hộ sinh đối với hộ sinh viên.

      d) 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên

      Như vậy, trường hợp bạn hiện đang là y sỹ thuộc đối tượng được xin cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh. Điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề là phải thực hành tại bệnh viện, do đó, bạn không được thực hành tại trạm y tế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn