Yêu cầu đối với máy lắc và tủ bảo quản tiểu cầu được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/12/2018

Chào Ban biên tập, là sinh viên năm cuối chuyên ngành điều dưỡng hiện đang là thư tập sinh tại một bệnh viện. Liên quan đến công việc sắp tới. Tôi có thắc mắc sau chưa nắm rõ mong nhận phản hồi từ Ban biên tập. Cụ thể: Yêu cầu đối với máy lắc và tủ bảo quản tiểu cầu được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Yêu cầu đối với máy lắc và tủ bảo quản tiểu cầu quy định tại Khoản 4 Điều 19 Thông tư 26/2013/TT- BYT hướng dẫn hoạt động truyền máu do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, cụ thể như sau:

      - Nhiệt độ bên trong khoang bảo quản luôn từ 20oC đến 24oC;

      - Bảo đảm sự đồng đều nhiệt độ trong tủ bằng thông gió cưỡng bức với quạt thông gió;

      - Quan sát được các túi tiểu cầu lưu trữ bên trong khoang bảo quản, mà không cần mở cánh tủ;

      - Máy lắc theo chiều ngang;

      - Có hệ thống báo động khi máy lắc dừng hoạt động hoặc có những bất thường.

      Bên cạnh đó pháp luật cũng có quy định thiết bị lạnh bảo quản đơn vị máu và chế phẩm máu phải đảm bảo:

      - Phòng đặt thiết bị lạnh bảo quản máu phải được bảo đảm có điện áp ổn định và thông khí tốt;

      - Thiết bị lạnh có đủ khoảng trống trong khoang bảo quản để bảo đảm lưu thông dòng khí, dễ kiểm tra và quan sát;

      - Nhiệt độ đồng đều ở mọi vị trí bên trong khoang bảo quản;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn