Yêu cầu về thiết kế, điều kiện cơ sở vật chất, kỹ thuật của các cơ sở khám, chữa bệnh truyền nhiễm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:30/07/2018

Yêu cầu về thiết kế, điều kiện cơ sở vật chất, kỹ thuật của các cơ sở khám, chữa bệnh truyền nhiễm được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Tiến Cơ. Hiện tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Yêu cầu chung về thiết kế, điều kiện cơ sở vật chất, kỹ thuật của các cơ sở khám, chữa bệnh truyền nhiễm được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Hi vọng sớm nhận đuợc sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Yêu cầu chung về thiết kế, điều kiện cơ sở vật chất, kỹ thuật của các cơ sở khám, chữa bệnh truyền nhiễm được quy định tại Điều 2 Thông tư 18/2013/TT-BYT quy định vị trí, thiết kế, điều kiện cơ sở vật chất, kỹ thuật, thiết bị của các cơ sở khám, chữa bệnh truyền nhiễm do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành với nội dung như sau:

      - Giải pháp tổ chức không gian của các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh truyền nhiễm bảo đảm các yêu cầu:

      + Phù hợp với yêu cầu công năng sử dụng, tính chất chuyên môn và mang tính hiện đại;

      + Các giải pháp kiến trúc, kỹ thuật và thiết bị sử dụng phải bảo đảm cách ly, an toàn lao động (thông gió, chiếu sáng, phòng cháy, chữa cháy);

      + Nơi làm việc của Giám đốc, phó giám đốc, trưởng phòng, trưởng khoa, khối hành chính tổng hợp được bố trí khu vực riêng;

      + Mỗi khoa chuyên môn có một phòng của lãnh đạo và một phòng làm việc của nhân viên, được trang bị bàn làm việc, tủ lưu trữ hồ sơ và các trang thiết bị thông dụng khác phù hợp với chức năng quản lý;

      + Các phòng thủ thuật, khu tiệt trùng xử lý dụng cụ, thiết bị y tế được bố trí dây chuyền theo 01 chiều;

      + Các phòng xét nghiệm bảo đảm các yêu cầu sau:

      • Bố trí khép kín để bảo đảm điều kiện vệ sinh môi trường, chống lây nhiễm và không gây ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.
      • Bảo đảm yêu cầu vi khí hậu theo từng cấp độ.

      + Khu vực lưu bệnh nhân được thiết kế các vách ngăn động chia ra thành nhiều khu vực trên một đơn nguyên, bảo đảm cách ly khi cần theo từng cấp độ;

      + Mỗi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh truyền nhiễm được bố trí một khu kỹ thuật để cung cấp dịch vụ và một khu đào tạo huấn luyện cho tuyến dưới;

      + Phải có hệ thống xử lý nước cấp, nước thải và khí thải.

      - Chiều cao phòng:

      + Phòng làm việc trong các hạng mục công trình chính có chiều cao trong phòng không được thấp hơn: 3,30m (Chiều cao làm việc);

      + Các phòng phụ, phòng vệ sinh có chiều cao không được thấp hơn: 2,80m.

      - Chiều rộng hành lang:

      + Hành lang chính không được nhỏ hơn: 2,40m.

      + Hành lang phụ không được nhỏ hơn: 1,50m.

      - Cửa đi:

      + Chiều cao của các loại cửa đi không được nhỏ hơn: 2,10m.

      + Chiều rộng cửa:

      loại 2 cánh không được nhỏ hơn: 1,20m.

      loại 1 cánh không được nhỏ hơn: 0,80m.

      - Cầu thang:

      + Độ dốc cầu thang không được lớn hơn: 30°.

      + Chiều rộng mỗi bản thang không được nhỏ hơn: 1,60m.

      + Chiều rộng chiếu nghỉ không được nhỏ hơn:2,00m.

      - Chiếu sáng và thông gió:

      + Các phòng của khu hành chính, khoa, phòng chuyên môn và khu phụ trợ phải được ưu tiên chiếu sáng và thông gió tự nhiên, trực tiếp. Đối với các phòng mổ, thủ thuật và xét nghiệm: ánh sáng, nhiệt độ, độ ẩm, thông gió phải điều chỉnh được theo yêu cầu;

      + Diện tích cửa sổ chiếu sáng cho các phòng được quy định trong bảng;

      Bảng diện tích cửa sổ chiếu sáng tự nhiên cho các phòng

      Loại phòng

      Tỷ lệ (%)

      (Diện tích của sổ/Diện tích sàn)

      Các phòng thông thường

      Không nhỏ hơn 20%

      Các phòng phụ trợ

      Không nhỏ hơn 15%

      Trên đây là nội dung trả lời về yêu cầu chung về thiết kế, điều kiện cơ sở vật chất, kỹ thuật của các cơ sở khám, chữa bệnh truyền nhiễm. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 18/2013/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn