Ai có quyền thay đổi Thẩm phán tại phiên tòa hình sự?

Ngày hỏi:04/07/2017

Thẩm quyền ra quyết định thay đổi Thẩm phán tại phiên tòa hình sự được quy định thế nào? Chào các anh chị. Em là sinh viên trường Đại học Ngân hàng. Hiện tại, em đang tìm thông tin để hoàn thành bài tiểu luận môn Pháp luật đại cương. Trong đó, khi tìm hiểu về các trường hợp thay đổi người tiến hành tố tụng, em được biết, một số trường hợp đặc biệt, Thẩm phán được phân công xét xử vụ án hình sự phải chủ động từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi. Vậy, trường hợp tại phiên tòa phát sinh căn cứ buộc phải thay đổi Thẩm phán thì ai là người được quyền ra quyết định thay đổi? Nội dung này được quy định tại văn bản nào? Rất mong Ban biên tập giải đáp thắc mắc giúp em. Xin cảm ơn rất nhiều!  Nguyễn Hoàng Lan (lan***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền ra quyết định thay đổi Thẩm phán tại phiên tòa hình sự được quy định tại Khoản 2 Điều 53 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2018). Cụ thể:

      Việc thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm tại phiên tòa do Hội đồng xét xử quyết định trước khi bắt đầu xét hỏi bằng cách biểu quyết tại phòng nghị án. Khi xem xét thay đổi thành viên nào thì thành viên đó được trình bày ý kiến của mình, Hội đồng quyết định theo đa số.

      Trường hợp phải thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm tại phiên tòa thì Hội đồng xét xử ra quyết định hoãn phiên tòa.

      Trên đây là nội dung tư vấn về thẩm quyền ra quyết định thay đổi Thẩm phán tại phiên tòa hình sự. Để hiểu chi tiết vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Bộ luật tố tụng hình sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn