Ai có thể trở thành hòa giải viên thương mại?

Ngày hỏi:06/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Ai có thể trở thành hòa giải viên thương mại? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Thanh Tùng - Bình Phước

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ai có thể trở thành hòa giải viên thương mại?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 22/2017/NĐ-CP về hòa giải thương mại do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định như sau:

      Người có đủ tiêu chuẩn sau đây thi được làm hòa giải viên thương mại:

      - Có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của Bộ luật dân sự; có phẩm chất đạo đức tốt, có uy tín, độc lập, vô tư, khách quan;

      - Có trình độ đại học trở lên và đã qua thời gian công tác trong lĩnh vực được đào tạo từ 02 năm trở lên;

      - Có kỹ năng hòa giải, hiểu biết pháp luật, tập quán kinh doanh, thương mại và các lĩnh vực liên quan.

      => Như vậy, theo quy định này thì ai đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì có thể trở thành hòa giải viên thương mại bạn nhé.

      Ngoài ra, Ban biên tập cũng cung cấp thêm cho bạn thông tin về vấn đề này như sau:

      Hòa giải viên thương mại bao gồm hòa giải viên thương mại vụ việc và hòa giải viên thương mại của tổ chức hòa giải thương mại được các bên lựa chọn hoặc được tổ chức hòa giải thương mại chỉ định theo đề nghị của các bên để hỗ trợ các bên giải quyết tranh chấp theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung giải đáp về tiêu chuẩn của hòa giải viên thương mại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn