Áp dụng pháp luật về thừa kế trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào

Ngày hỏi:04/11/2019

Bạn Châu Hữu Liêm quê ở Tây Ninh gửi nội dung thắc mắc về cho Ban biên tập như sau: Việc áp dụng pháp luật về thừa kế trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào được Hiệp định giữa hai nước đã ký kết quy định thế nào? Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Áp dụng pháp luật về thừa kế trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào được quy định tại Điều 36 Hiệp định tương trợ tư pháp về dân sự và hình sự giữa Việt Nam và Lào ban hành kèm theo Quyết định 58QĐ/1999/CTN, cụ thể như sau:

      1. Việc thừa kế động sản được thực hiện theo pháp luật của Nước ký kết mà người để lại di sản là công dân khi qua đời.

      2. Việc thừa kế bất động sản được thực hiện theo pháp luật của Nước ký kết nơi có di sản là bất động sản.

      3. Việc phân biệt di sản là động sản hoặc bất động sản tuân theo pháp luật của Nước ký kết nơi có di sản.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn