Bản án, quyết định của Tòa án có được cấp lại?

Ngày hỏi:17/09/2019

Trường hợp quyết định ly hôn đã đã nhận được từ toà án nhưng không may làm mất thì có được cấp lại không ạ? Nếu có thì thủ tục thế nào? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 70 Bộ Luật tố tụng dân sự năm 2015. Có quy đinh:

      Điều 70. Quyền, nghĩa vụ của đương sự

      Đương sự có quyền, nghĩa vụ ngang nhau khi tham gia tố tụng. Khi tham gia tố tụng, đương sự có quyền, nghĩa vụ sau đây: Trong đó có.

      21. Được cấp trích lục bản án, bản án, quyết định của Tòa án.

      => Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì quyết định giải quyết vụ việc ly hôn của tòa án đã cấp cho đương sự vẫn được cấp lại bạn nhé. Tuy nhiên tìm các quy định trong Bộ luật tố tụng dân sự 2015 và các quy định của pháp luật liên quan thì không có quy định cụ thể thủ tục là như thế nào. Vậy nên bạn có thể liên hệ với Tòa án đã giải quyết để được hướng dẫn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn