Bao che phạm nhân cùng vi phạm có phải là tình tiết tăng nặng hình thức kỷ luật phạm nhân không?

Ngày hỏi:19/11/2020

Theo quy định mới nhất thì bao che phạm nhân cùng vi phạm có phải là tình tiết tăng nặng hình thức kỷ luật phạm nhân hay không? Cảm ơn đã trả lời.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 22 Nghị định 133/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 25/12/2020) thì các tình tiết tăng nặng hình thức kỷ luật đối với phạm nhân gồm có:

      Không tự giác, trung thực nhận lỗi, khuyết điểm, vi phạm; khai báo sai sự thật, cố tình trốn tránh, che giấu vi phạm; bao che phạm nhân cùng vi phạm; ngăn cản việc cung cấp chứng cứ vi phạm, cản trở, đối phó, gây khó khăn cho việc điều tra, xử lý vi phạm; trả thù người tố cáo hoặc người cung cấp thông tin, chứng cứ, đồ vật vi phạm.

      Theo đó thì bao che phạm nhân cùng vi phạm là 1 tình tiết tăng nặng hình thức kỷ luật đối với phạm nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn