Bắt để dẫn độ người phạm tội trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào

Ngày hỏi:07/11/2019

Chào tổ tư vấn. Với Hiệp định được ký kết giữa hai nước Việt Lào, anh chị cho tôi hỏi quy định về bắt để dẫn độ người phạm tội trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào được quy định cụ thể thế nào? Khi có yêu cầu thì áp dụng pháp luật nước nào để bắt người bị yêu cầu dẫn độ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bắt để dẫn độ người phạm tội trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào
      (ảnh minh họa)
    • Bắt để dẫn độ trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào được quy định tại Điều 64 Hiệp định tương trợ tư pháp về dân sự và hình sự giữa Việt Nam và Lào ban hành kèm theo Quyết định 58QĐ/1999/CTN, cụ thể như sau:

      Sau khi nhận được văn bản yêu cầu dẫn độ, Nước ký kết được yêu cầu phải áp dụng các biện pháp cần thiết theo pháp luật của nước mình để bắt người bị yêu cầu dẫn độ.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn