Bắt, tạm giữ, tạm giam đối với bị can, bị cáo là người chưa thành niên được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:29/11/2018

Đối với người chưa thành niên phạm tội thì thủ tục tố tụng cũng khác so với người đã thành niên, do đó Ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp tôi giai đoạn 1988-2002 thì bắt, tạm giữ, tạm giam đối với người chưa thành niên được quy định như thế nào?

(*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bắt, tạm giữ, tạm giam đối với bị can, bị cáo là người chưa thành niên được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 273 Bộ luật tố tụng Hình sự 1988 có quy định về bắt, tạm giữ, tạm giam đối với người chưa thành niên như sau:

      Nếu có đủ căn cứ quy định tại các Điều 62, 63, 64, 68 và 71 Bộ luật này thì có thể bắt, tạm giữ, tạm giam người chưa thành niên, nhưng chỉ trong những trường hợp phạm tội nghiêm trọng và theo quy định tại Điều 58 Bộ luật hình sự.

      Theo đó, chúng tôi thông tin thêm đến bạn khi tiến hành điều tra, truy tố và xét xử cần phải xác định rõ:

      - Tuổi, trình độ phát triển về thể chất và tinh thần, mức độ nhận thức về hành vi phạm tội của người chưa thành niên;

      - Điều kiện sinh sống và giáo dục;

      - Có hay không có những người lớn tuổi xúi giục;

      - Nguyên nhân và điều kiện phạm tội.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn