Bên thua kiện phải chịu phí trọng tài?

Ngày hỏi:19/08/2021

Dạ, xin hỏi trong tranh chấp án thương mại thì khi giải quyết bằng phán quyết của Trọng tài thì bên thua kiện phải chịu phí trọng tài đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 34 Luật Trọng tài thương mại 2010 quy định phí trọng tài như sau:

      - Phí trọng tài do Trung tâm trọng tài ấn định. Trường hợp vụ tranh chấp được giải quyết bởi Trọng tài vụ việc, phí trọng tài do Hội đồng trọng tài ấn định.

      - Bên thua kiện phải chịu phí trọng tài, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác hoặc quy tắc tố tụng trọng tài quy định khác hoặc Hội đồng trọng tài có sự phân bổ khác.

      Như vậy, có thể thấy không phải mặc nhiên bên thua kiện phải chịu phí trọng tài mà nếu các bên có thỏa thuận, có thể là thỏa thuận cả hai bên đều chịu hoặc một bên hoặc Hội đồng trọng tài có sự phân bổ khác hay do quy tắc tố tụng trong tài đặt ra để xác định người sẽ chịu các khoản phí đó.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn