Bị đơn xuất cảnh phải làm thế nào?

Ngày hỏi:24/08/2012

Xin các anh chị cho lời tư vấn vấn đề này: Tôi khởi kiện bị đơn A và B lấn đất vào tháng 7/2009. Do có thay đổi về nội dung khởi kiện nên tháng 9/2009 tôi rút đơn để nộp lại đơn mới( theo tư vấn của thẩm phán) và TA đã có quyết định đình chỉ đơn cũ để nhận đơn mới. Ngày 30/12/2009 chúng tôi nộp lại đơn nhưng có một chút thiếu sót là trong phần Bị đơn tôi chỉ ghi ông A( thiếu ông B) nhưng trong nội dung phía dưới tôi có ghi rõ là " ông A lấn phần đất phía trước, ông B lấn phía sau". Sau đó ông B đi nước ngoài (mà chúng tôi không biết). Tôi làm đơn hỏi TA thì TA trả lời là " TA thụ lý hồ sơ vào ngày 07/03/2010 còn ông B xuất cảnh ngày 26/01/2010 trước thời điểm TA thụ lý" nên thẩm quyền giải quyết thuộc TAND tỉnh. Ông B đã ủy quyền cho người khác đứng Tòa và TA đã làm xong thủ tục ủy thác tư pháp đ/v ông B. Hiện tại vụ kiện đang trong giai đoạn Phúc thẩm. Tôi rất bức xúc việc ông B "được xuất cảnh" nên có vài câu hỏi nhờ các anh chị tư vấn giúp: 1. Tôi phải làm gì để có thể đưa ông B về nước dự Tòa. 2. TAND Huyện đã coi ông B là bị đơn vì thế mới chuyển hồ sơ lên cấp Tỉnh. Đơn kiện chúng tôi gửi tháng 12/2009 mà TA thụ lý vào tháng 3/2010 là đúng luật không, nếu TA sai thì tôi cần phải làm gì? theo tôi nghĩ thì TA đã cố tình thụ lý lâu hơn để ông B xuất cảnh vào tháng 1/2010.( vì ông B là cán bộ lớn ở địa phương).

  • 1. Tòa án thụ lý vụ án như vậy là đúng thẩm quyền theo quy định tại Điều 33-34 BLTTDS: Thẩm quyền giải quyết sơ thẩm thuộc về TAND cấp tỉnh. Hiện nay TAND cấp tỉnh đang giải quyết sơ thẩm chứ không phải là phúc thẩm (TAND tối cao sẽ xử phúc thẩm vụ án của bạn). Ông B đã có người khác thay mặt ông B tham gia vụ án nên Tòa án không cần phải triệu tập ông B nữa. Không cần có mặt của ông B, tòa án vẫn giải quyết vụ án.

    2. Theo quy định của pháp luật thì tòa án phải thụ lý trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận được đơn hợp lệ. Nếu đơn khởi kiện chưa hợp lệ thì Tòa án phải thông báo, yêu cầu sửa đổi bổ sung đơn khởi kiện... thời gian sửa đổi là 30 ngày. Việc Tòa án chậm thụ lý vụ án của bạn như vậy là không đúng pháp luật. Bạn có thể khiếu nại việc chậm thụ lý vụ án nêu trên. Bạn có thể tham khảo thêm các quy định tại Chương XII BLTTDS.


Nguồn:

Theo Dân Luật
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn