Bổ sung, thay đổi, rút kháng cáo, kháng nghị trong tố tụng hình sự 1988 quy định ra sao?

Ngày hỏi:04/10/2018

Bổ sung, thay đổi, rút kháng cáo, kháng nghị trong tố tụng hình sự 1988 quy định ra sao? Trên là thắc mắc của bạn Thành Hưng, có mail là thanhhungnguyen***@gmail.com gửi thắc mắc về cho Ban biên tập, mong sớm nhận giải đáp. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bổ sung, thay đổi, rút kháng cáo, kháng nghị trong Bộ luật tố tụng hình sự 1988 quy định tại Điều 212, cụ thể như sau:

      - Trước khi bắt đầu hoặc tại phiên toà phúc thẩm, người kháng cáo hoặc Viện kiểm sát có quyền bổ sung, thay đổi kháng cáo, kháng nghị nhưng không được làm xấu hơn tình trạng của bị cáo; rút một phần hoặc toàn bộ kháng cáo, kháng nghị.

      - Trong trường hợp rút toàn bộ kháng cáo, kháng nghị tại phiên toà thì việc xét xử phúc thẩm phải được đình chỉ.

      Như vậy, người có quyền kháng cáo, kháng nghị được quyền rút kháng cáo của mình trước khi bắt đầu phiên tòa hoặc tại phiên tòa phúc thẩm.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn