Bữa ăn cuối cùng của tử tù có gì?

Ngày hỏi:22/08/2019

Theo quy định hiện hành thì định bữa ăn cuối cùng của tử tù sẽ có những gì? Văn bản nào quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bữa ăn cuối cùng của tử tù có gì?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 8 Nghị định 82/2011/NĐ-CP

      Khoản 1 Điều 27 Luật Thi hành tạm giữ, tạm giam 2015

      Khoản 1 Điều 4 Nghị định 120/2017/NĐ-CP

      Người bị đưa ra thi hành án tử hình được hưởng tiêu chuẩn ăn, uống bằng 5 lần tiêu chuẩn của ngày Lễ, Tết quy định đối với người bị tạm giam.

      Ngày lễ, tết theo quy định của pháp luật, người bị tạm giữ, người bị tạm giam được ăn thêm nhưng mức ăn không quá 5 lần tiêu chuẩn ăn ngày thường.

      Định mức ăn trong một tháng của người bị tạm giam gồm: 17 kg gạo tẻ loại trung bình, 0,5 kg đường loại trung bình, 15 kg rau, 0,7 kg thịt, 0,8 kg cá, 01 kg muối, 0,75 lít nước chấm, 0,1 kg bột ngọt và chất đốt tương đương 17 kg củi hoặc 15 kg than, 45 kw/h điện, 3 m3 nước để đảm bảo phục vụ ăn, uống và sinh hoạt của người bị tạm giữ, người bị tạm giam.

      Như vậy, theo quy định này thì bữa ăn cuối cùng của tử tù sẽ bằng 10 lần tiêu chuẩn ăn ngày thường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn