Buộc thi hành án khi bản án đang có kháng cáo?

Ngày hỏi:15/05/2014
Trong vụ án “Cố ý gây thương tích” Tòa án buộc tôi phải bồi thường cho bên bị hại 15.000.000 đồng. Tôi chưa đồng tình với quyết định của Tòa án, và đang có kháng cáo để yêu cầu Tòa án xét xử phúc thẩm. Vụ án chưa được giải quyết nhưng cơ quan Thi hành án đã ra quyết định và thông báo yêu cầu tôi thi hành án. Xin hỏi việc này cơ quan thi hành án có làm sai quy định không? Hoàng Đình Thành (Nha Trang)

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Thiện Hùng tư vấn như sau:

    • Tại Điều 2 của Luật thi hành án dân sự đã quy định những bản án, quyết định dân sự, hình phạt tiền, tịch thu tài sản, truy thu tiền, tài sản thu lợi bất chính, xử lý vật chứng, tài sản, án phí và quyết định dân sự trong bản án, quyết định hình sự, phần tài sản trong bản án, quyết định hành chính của Toà án, quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh có liên quan đến tài sản của bên phải thi hành án của Hội đồng xử lý vụ việc cạnh tranh và quyết định của Trọng tài thương mại đã có hiệu lực pháp luật được thi hành gồm:

      a) Bản án, quyết định hoặc phần bản án, quyết định của Toà án cấp sơ thẩm không bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm;

      b) Bản án, quyết định của Toà án cấp phúc thẩm;

      c) Quyết định giám đốc thẩm hoặc tái thẩm của Toà án;

      d) Bản án, quyết định dân sự của Toà án nước ngoài, quyết định của Trọng tài nước ngoài đã được Toà án Việt Nam công nhận và cho thi hành tại Việt Nam;

      đ) Quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh của Hội đồng xử lý vụ việc cạnh tranh mà sau 30 ngày kể từ ngày có hiệu lực pháp luật đương sự không tự nguyện thi hành, không khởi kiện tại Toà án;

      e) Quyết định của Trọng tài thương mại.

      Ngoài những bản án, quyết định được thi hành khi đã có hiệu lực pháp luật nêu trên, còn có những bản án, quyết định của Toà án cấp sơ thẩm được thi hành ngay, mặc dù có thể bị kháng cáo, kháng nghị, gồm có: Bản án, quyết định về cấp dưỡng, trả lương, trả công lao động, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp mất sức lao động hoặc bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, tổn thất về tinh thần, nhận người lao động trở lại làm việc và Quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời.

      Với quy định đó của pháp luật cho thấy trường hợp của bạn, cơ quan thi hành án dân sự yêu cầu thi hành về khoản tiền bồi thường khi bạn đang có kháng cáo nếu là trong các trường hợp…“Bản án, quyết định về cấp dưỡng, trả lương, trả công lao động, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp mất sức lao động hoặc bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, tổn thất về tinh thần, nhận người lao động trở lại làm việc và Quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời” như nêu trên thì không trái pháp luật.

      Luật sư Nguyễn Thiện Hùng


    Nguồn:

    SỞ TƯ PHÁP TỈNH KHÁNH HÒA
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn