Các điều kiện miễn chấp hành thời hạn cấm cư trú, quản chế còn lại

Ngày hỏi:22/08/2017

Điều kiện miễn chấp hành thời hạn cấm cư trú, quản chế còn lại được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Nam Anh hiện đang là một cán bộ huyện đoàn vì nhu cầu tìm hiểu tôi có một thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp như sau: Điều kiện miễn chấp hành thời hạn cấm cư trú, quản chế còn lại được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các điều kiện miễn chấp hành thời hạn cấm cư trú, quản chế còn lại
      (ảnh minh họa)
    • Các điều kiện miễn chấp hành thời hạn cấm cư trú, quản chế còn lại được pháp luật quy định tại Điều 14 Thông tư liên tịch 09/2012/TTLT-BCA-BQP-TANDTC-VKSNDTC hướng dẫn giảm, miễn thời hạn chấp hành án phạt cải tạo không giam giữ và miễn chấp hành thời hạn cấm cư trú, quản chế còn lại do Bộ Công an - Bộ Quốc phòng - Tòa án nhân dân tối cao - Viện kiểm sát nhân dân tối cao ban hành như sau:

      Người chấp hành án phạt cấm cư trú, quản chế có thể được Tòa án nhân dân cấp huyện quyết định miễn chấp hành thời hạn cấm cư trú, quản chế còn lại khi có đủ các điều kiện sau đây:

      1. Đã chấp hành được một phần hai thời hạn án phạt.

      2. Cải tạo tiến bộ.

      Trên đây là nội dung về quy định về các điều kiện miễn chấp hành thời hạn cấm cư trú, quản chế còn lại theo quy định của pháp luật. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 09/2012/TTLT-BCA-BQP-TANDTC-VKSNDTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn