Các phần của bản án, quyết định không bị kháng cáo, kháng nghị thì Tòa án cấp phúc thẩm có xem xét lại hay không?

Ngày hỏi:24/11/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Các phần của bản án, quyết định không bị kháng cáo, kháng nghị thì Tòa án cấp phúc thẩm có xem xét lại hay không? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Điều 345 Bộ luật tố tụng Hình sự 2015 có quy định như sau:

      "Điều 345. Phạm vi xét xử phúc thẩm

      Tòa án cấp phúc thẩm xem xét phần nội dung của bản án, quyết định bị kháng cáo, kháng nghị. Nếu xét thấy cần thiết, có thể xem xét các phần khác của bản án, quyết định không bị kháng cáo, kháng nghị."

      => Như vậy, theo quy định này thì Tòa án cấp phúc thẩm vẫn có thể xem xét lại các phần khác của bản án, quyết định không bị kháng cáo, kháng nghị nếu xét thấy cần thiết bạn nhé.

      Trên đây là nội dung trả lời về phạm vi xét xử phúc thẩm. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Bộ luật tố tụng Hình sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn