Các trường hợp hội đồng xét xử phúc thẩm không phải mở phiên toà, không phải triệu tập đương sự

Ngày hỏi:21/07/2011
Có phải trong mọi trường hợp khi xem xét nội dung kháng cáo, kháng nghị, tòa án phải mở phiên tòa không?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Không phải trong mọi trường hợp khi xem xét nội dung kháng cáo, kháng nghị, tòa án phải mở phiên tòa. Căn cứ Điều 196 Luật Tố tụng hành chính năm 2010 thì Hội đồng xét xử phúc thẩm không phải mở phiên toà trong các trường hợp sau đây:

      - Xét kháng cáo, kháng nghị quá hạn;

      - Xét kháng cáo, kháng nghị về phần án phí;

      - Xét kháng cáo, kháng nghị những quyết định của Toà án cấp sơ thẩm.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn