Cán bộ, công chức có được bổ nhiệm làm hòa giải viên không?

Ngày hỏi:13/07/2020

Về các quy định bổ nhiệm Hòa giải viên tại Tòa án sẽ có hiệu lực trong năm 2021, cho hỏi là nếu đang cán bộ trong cơ quan nhà nước thì có được bổ nhiệm làm hòa giải viên không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 10 Luật Hòa giải, đối thoại tại Tòa án 2020 có quy định:

      Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì không được bổ nhiệm làm Hòa giải viên:

      - Không đáp ứng điều kiện quy định bổ nhiệm Hòa giải viên tại Khoản 1 Điều 10 Luật này;

      - Đang là cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, hạ sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng; sĩ quan, hạ sĩ quan Công an nhân dân, công nhân công an.

      Như vậy đang làm cán bộ trong cơ quan nhà nước không được bổ nhiệm làm Hòa giải viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn