Cấp giấy chứng nhận chấp hành xong án phạt tù cho phạm nhân là người nước ngoài

Ngày hỏi:07/08/2021

Dạ, xin hỏi trường hợp người nước ngoài chấp hành xong án phạt tù tại Việt Nam thì được cấp giấy chứng nhận chấp hành xong án phạt tù đúng không? Em chưa nghe bao giờ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cấp giấy chứng nhận chấp hành xong án phạt tù cho phạm nhân là người nước ngoài
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 47 Luật Thi hành án hình sự 2019 quy định về trả tự do cho phạm nhân như sau:

      Phạm nhân là người nước ngoài đã chấp hành xong án phạt tù thì được cấp giấy chứng nhận chấp hành xong án phạt tù và lưu trú tại cơ sở lưu trú do cơ quan quản lý thi hành án hình sự chỉ định trong thời gian chờ làm thủ tục xuất cảnh.

      Như vậy, đối với phạm nhân là người nước ngoài đã chấp hành xong án phạt tù thì được cấp giấy chứng nhận chấp hành xong án phạt tù theo quy định trên. Đồng thời, Cơ quan đã cấp giấy chứng nhận chấp hành xong án phạt tù có trách nhiệm gửi giấy chứng nhận đó cho Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia, Tòa án đã ra quyết định thi hành án.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Án phạt tù
    Chấp hành án phạt tù
    Chấp hành hình phạt tù
    Hình phạt tù
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn