Cấp, gửi trích lục bản án, bản án

Ngày hỏi:21/07/2011
Tòa án cần làm công việc gì sau khi kết thúc phiên tòa sơ thẩm?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Tòa án sau khi tuyên án được một thời gian theo luật định cần cấp, gửi trích lục bản án, bản án cho những cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan để giúp những người này hiểu rõ và thực hiện tốt quyền, nghĩa vụ của mình. Điều 166 Luật Tố tụng hành chính năm 2010 quy định về việc cấp, gửi trích lục bản án, bản án của tòa án như sau:

      - Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày kết thúc phiên toà, các đương sự được Toà án cấp trích lục bản án.

      - Trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày tuyên án, Toà án phải cấp, gửi bản án cho các đương sự và Viện kiểm sát cùng cấp.

      - Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị mà không có kháng cáo, kháng nghị, Toà án cấp, gửi bản án đã có hiệu lực pháp luật cho các đương sự, Viện kiểm sát cùng cấp, cơ quan thi hành án dân sự cùng cấp, cơ quan cấp trên trực tiếp của người bị kiện.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn