Chánh án Tòa án có được xóa án tích cho người khác hay không?

Ngày hỏi:16/09/2020

Theo quy định pháp luật hiện hành thì riêng đối với Chánh án của Tòa án thì có được ra quyết định xóa án tích hay không? Mong tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1g Điều 44 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

      1. Chánh án Tòa án có những nhiệm vụ, quyền hạn:

      a) Trực tiếp tổ chức việc xét xử vụ án hình sự; quyết định giải quyết tranh chấp về thẩm quyền xét xử;

      b).............................

      e) Quyết định tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù;

      g) Quyết định xoá án tích.

      Như vậy, thẩm quyền của Chánh án Tòa án vẫn được ra quyết định xóa án tích theo quy định pháp luật về tố tụng hình sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn