Chém người khác gây thương tích có thể bồi thường để miễn TNHS không

Ngày hỏi:14/03/2011
giúp cháu! em cháu đánh nhau gây thương tích, người kia bị chém vào đầu khâu mấy mũi và báo công an. gia đình cháu đã đến thăm hỏi biểu tiền, và cả biếu tiền công an nữa khoảng 20tr, nhưng giờ người kia không ra kí để rút đơn về, đòi thêm tiền. bây giờ phải làm ntn? bao nhiêu tiền mới đủ? -------------------- Gởi tgiang86: Bạn lưu ý phải gõ dấu tiếng Việt cho bài viết gởi tại Dân Luật lần sau nhé! giup chau! em chau danh nhau gay thuong tich,ng kia bi chem vao dau` khau may mui va bao cong an.gia dinh chau da den tham hoi bieu tien,va ca bieu tien cong an nua khoang 20 tr,nhung gio nguoi kia ko ra ki de rut don ve ,doi them tien. bay gio phai lam ntn ha chu? bao nhieu tien moi du hay la phai lam ntn

    Nội dung này được Dân luật tư vấn như sau:

    • Chào bạn,

      Chém vào đầu là hành động nguy hiểm có thể bị khởi tố, truy tố tội giết người. Nếu bị truy tố tội này thì không cần có yêu cầu của người bị hại. Trong trường hợp bị khởi tố, truy tố tội cố ý gây thương tích theo Điều 104 Bộ Luật HS thì thương tích gây ra cho bị hại từ 11% trở lên sẽ bị khởi tố, truy tố. Trong trường hợp dùng hung khí nguy hiểm dù dưới 11% vẫn có thể bị khởi tố, truy tố.

      Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

      1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

      a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

      b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

      c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

      d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

      đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

      e) Có tổ chức;

      g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

      h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

      i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

      k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

      Tuy nhiên theo Điều 105 BL Tố tụng Hình sự thì tội cố ý gây thương tích chỉ được khởi tố, nếu có yêu cầu người bị hại.

      Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

      1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

      Bạn cần gặp Luật sư trực tiếp để tư vấn, trao đổi cho chính xác hơn.

      Thân ái


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn