Chỉ có giám định viên tư pháp mới được xem là người giám định?

Ngày hỏi:12/11/2020

Trong việc giám định về lĩnh vực tư pháp thì pháp luật hiện hành chỉ quy định giám định viên tư pháp mới được xem là người giám định tư pháp đúng không? Mong giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5 Điều 2 Luật giám định tư pháp 2012 quy định như sau:

      Người giám định tư pháp bao gồm giám định viên tư pháp và người giám định tư pháp theo vụ việc.

      Như vậy, theo quy định trên có thể thấy ngoài giám định viên tư pháp thì người giám định tư pháp theo vụ việc được xem là người giám định tư pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giám định tư pháp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn